Danh mục các thiết bị điện bắt buộc phải kiểm định kỹ thuật an toàn

Danh mục các thiết bị điện bắt buộc phải kiểm định kỹ thuật an toàn

Kể từ ngày 06/01/2017, tất cả các cá nhân, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp có kinh doanh và sử dụng kiểm định thiết bị điện và các dụng cụ điện bắt buộc phải kiểm định an toàn kỹ thuật theo quy định tại Thông tư số 33/2015/TT-BCT của Bộ Công Thương. Việc kiểm định không chỉ đảm bảo an toàn cho người sử dụng, phòng tránh cháy nổ và tai nạn lao động mà còn giúp tổ chức, doanh nghiệp nâng cao hình ảnh thương hiệu, giảm thiểu các chi phí liên quan.

Danh mục các thiết bị, dụng cụ điện phải kiểm định (Ban hành kèm theo Thông tư số 33/2015/TT-BCT của Bộ Công Thương) 

                Danh mục các thiết bị điện phải kiểm định an toàn

Chu kỳ kiểm định an toàn kỹ thuật các thiết bị, dụng cụ điện được quy định như thế nào?

Sau lần kiểm định an toàn kỹ thuật đầu tiên (được thực hiện trước khi đưa vào sử dụng thiết bị và dụng cụ điện), các lần kiểm định kế tiếp được thực hiện định kỳ:

  • Không quá 12 tháng đối với thiết bị phòng nổ (MBA, ĐCĐ, thiết bị phân phối/đóng cắt, thiết bị điều khiển, MF, Rơ le dòng rò, cáp điện và đèn chiếu sáng) trong môi trường có nguy hiểm về khí cháy và bụi nổ;
  • Không quá 36 tháng đối với thiết bị điện điện áp từ 1000V trở lên (Chống sét van, MBA, MC, cáp điện, cầu dao cách ly/cầu dao tiếp địa và sào cách điện);
  • Các thiết bị điện trong dây chuyền đang vận hành không thể tách rời để kiểm định riêng lẻ thì thực hiện theo chu kỳ đại tu dây chuyền thiết bị.

Ngoài ra, các thiết bị và dụng cụ điện sẽ được kiểm định bất thường khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc khi đã khắc phục xong sự cố hoặc theo nhu cầu của tổ chức/cá nhân sử dụng thiết bị & dụng cụ điện.

Việc kiểm định các thiết bị, dụng cụ điện được thực hiện bởi tổ chức kiểm định đáp ứng yêu cầu quy định tại văn bản quy phạm pháp luật của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn thực hiện Luật Chất lượng sản phẩm, hàng hóa về yêu cầu, trình tự, thủ tục đăng ký lĩnh vực hoạt động đánh giá sự phù hợp và đã đăng ký với Bộ Công Thương theo quy định tại Điều 8 Thông tư 33/2015/TT-BCT.

Vinacontrol CE được Bộ Công Thương chỉ định thực hiện việc kiểm định an toàn kỹ thuật đối với các thiết bị, dụng cụ điện làm việc ở môi trường không nguy hiểm về khí cháy và bụi nổ theo giấy chứng nhận đăng ký hoạt động kiểm định số 3509/GCNHĐKĐ-BCT cấp ngày 12/9/2017.

Quý khách hàng có bất cứ thắc mắc hay yêu cầu dịch vụ kiểm định an toàn kỹ thuật thiết bị, dụng cụ điện vui lòng liên hệ hotline 1800.6083 hoặc để lại thông tin liên lạc để được hỗ trợ.